Vi phạm hành chính về HQ

STT
Ngày trả lời
Câu hỏi
  • 18/02/2021
    SỬA MÃ NGUYÊN LIỆU CỦA TỜ KHAI E21 KHI ĐÍNH KÈM CHỨNG TỪ ĐÚNG, THAO TÁC NHẬP LIỆU SAI

    Doanh nghiệp chúng tôi là DN có 100% vốn nước ngoài, chúng tôi có kí hợp đồng gia công với thương nhân nước ngoài. Tuy nhiên gần đây chúng tôi có mở tờ khai nhập khẩu nguyên liệu E21, Invoice show rõ ràng 2 cột mã Ecus và mã ERP của công ty, nhưng do sai sót nhân viên làm thủ tục đã input nhầm cột mã ERP khi đăng kí tờ khai. Thời gian truyền tờ khai vào cuối tháng 1.2021 (chưa quá 60 ngày). Vậy trong trường hợp trên, Doanh nghiệp có quyền được sửa tờ khai không? Nếu được sửa thì có bị phạt gì không?

    Xem trả lời

  • 28/01/2021
    Phạt vi phạm hành chính theo nghị định 128

    Cty có 1 tờ khai copy tờ khai E31 sang khai tờ khai A12 khi nhập thông tin, Cty có chọn biểu thuế nhập khẩu là B05, hàng có c/o, thuế VAT là VB901 nhưng Cty không sửa mã miễn giảm dẫn đến tiền thuế =0, Cty in tờ khai để đóng thuế thì nhận thấy không có thuế và sữa lại bỏ mã miễn giảm để khai lại tờ khai đi đóng thuế sau đó mới đem tờ khai đi thông quan thì có bị phạt không

    Xem trả lời

  • 27/01/2021
    Vi Phạm Hành Chính Lĩnh Vực Hải Quan

    Doanh Nghiệp mở 01 tờ khai loại hình A12 tại Chi cục Hải Quan Thủy An tỉnh Thừa Thiên Huế với số tờ khai: 103784235920, sau khi truyền tờ khai và có kết quả phân luồng xong, Doanh Nghiệp rà soát lại có phát hiện sai sót ở tiêu chí xuất xứ. Chúng tôi đã tiến hành lấy thông tin tờ khai sửa (IDD) ngay tại thời điểm vừa có kết quả phân luồng lần đầu và truyền lại thông tin tờ khai sửa (IDE) với số tờ khai 103784235921 với thông tin sửa dữ liệu : Trước bổ sung: Nước xuất xứ: CN-CHINA-B01 Sau bổ sung: Nước xuất xứ: TW-TAIWAN-B01. Sau đó, đến 16h31 PM cùng ngày, Doanh Nghiệp chúng tôi nhận được phản hồi xử phạt vi phạm hành chính theo điều 8 Nghị định 128/2020/NĐ/CP với lí do: “Khai sai so với thực tế về xuất xứ hàng hóa không ảnh hưởng đến số tiền thuế phải thu”. Tuy nhiên, chúng tôi nhận thấy căn cứ vào chính Nghị định 128/2020/NĐ/CP mà cơ quan hải quan sử dụng để xử phạt công ty chúng tôi có qui định: “ Điều 6: Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan 1. Các trường hợp không xử phạt theo quy định tại Điều 11 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012. 2. Các trường hợp được khai bổ sung hồ sơ hải quan trong thời hạn theo quy định tại khoản 4 Điều 29 Luật Hải quan năm 2014 không bị xử phạt vi phạm hành chính” .Trích dẫn khoản 4 Điều 29 Luật Hải Quan năm 2014 như sau: “ Người khai hải quan xác định có sai sót trong việc khai hải quan được thực hiện khai bổ sung trong các trường hợp sau đây: a) Đối với hàng hóa đang làm thủ tục hải quan: trước thời điểm cơ quan hải quan thông báo việc kiểm tra trực tiếp hồ sơ hải quan; b) Đối với hàng hóa đã được thông quan: trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan và trước thời điểm cơ quan hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan, thanh tra, trừ trường hợp nội dung khai bổ sung liên quan đến giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu; kiểm tra chuyên ngành về chất lượng hàng hóa, y tế, văn hóa, kiểm dịch động vật, thực vật, an toàn thực phẩm. Quá thời hạn quy định tại điểm a và điểm b khoản này, người khai hải quan mới phát hiện sai sót trong việc khai hải quan thì thực hiện khai bổ sung và xử lý theo quy định của pháp luật về thuế, pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.” Doanh Nghiệp chưa nhận thông báo về việc kiểm tra trực tiếp hồ sơ hải quan từ cán bộ Hải quan vì thế căn cứ theo Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 sửa đổi, bổ sung Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015: “12. Khoản 1 Điều 23 sửa đổi, bổ sung như sau: 1. Căn cứ thông báo kết quả phân luồng tờ khai hải quan của Hệ thống, quyết định của Chi cục trưởng Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai hoặc Chi cục Hải quan nơi kiểm tra thực tế hàng hóa, thông tin khai hải quan, thông tin chỉ dẫn rủi ro trên Hệ thống và hồ sơ hải quan điện tử người khai hải quan gửi thông qua Hệ thống, công chức hải quan thực hiện kiểm tra chi tiết hồ sơ hải quan, kiểm tra thực tế hàng hóa. Chậm nhất 01 giờ làm việc kể từ thời điểm đăng ký tờ khai, cơ quan hải quan thực hiện kiểm tra, xác nhận tính đầy đủ của hồ sơ hải quan và phản hồi cho người khai hải quan thông qua Hệ thống. Quá thời hạn trên, hồ sơ hải quan điện tử được coi là đã nộp đầy đủ cho cơ quan hải quan.” Vậy trường hợp chúng tôi, truyền tờ khai có kết quả phân luồng, chưa nhận thông báo kiểm tra trực tiếp hồ sơ hải quan, lấy tờ khai sửa IDD trong thời hạn chưa đến 1 giờ làm việc kể từ thời điểm truyền tờ khai chính thức thì có bị xem là hành vi vi phạm hành chính về lĩnh vực Hải quan không ? Doanh Nghiệp có được xem xét thuộc những trường hợp không bị xử lý hành chính tại Điều 6 NĐ 128/2020/NĐ/CP

    Xem trả lời

  • 22/01/2021
    Sai nội dung tờ khai

    Tôi mua hàng ở xưởng A và làm tờ khai xuất khẩu có ghi nội dung nhà sản xuất A. Sau đó tôi mua ở xưởng B nhưng bộ phận xnk chưa kịp cập nhật. Khai NSX xưởng A. Bây giờ tôi làm như thế nào để điều chỉnh lại ở tờ khai đã thông quan.

    Xem trả lời

  • 14/01/2021
    Khai sai mã nguyên vật liệu hàng gia công tờ khai A42

    Công ty thực hiện hợp đồng gia công với thương nhân nước ngoài. Sau khi hợp đồng kết thúc, đối tác đã biếu tặng lại toàn bộ NVL dư thừa cho chúng tôi. Công ty đã mở tờ khai A42, tờ khai luồng đỏ và nộp thuế VAT đầy đủ, thuế NK= 0%. Tuy nhiên, sau 80 ngày công ty phát hiện ra sai sót khai nhầm mã NVL (Mã sai: công ty chưa nhập NVL trong cả kỳ gia công). Vậy công ty có được phép sửa tờ khai và nhận biên bản phạt vi phạm hay phải đợi đến kỳ quyết toán NVL năm thì báo cáo sai sót với cơ quan HẢi quan? 

    Xem trả lời

  • 14/01/2021
    Vướng mắc NĐ 128

    Hiện nay công ty chúng tôi có một số thắc mắc liên quan đến Nghị định 128/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Hải quan. 1. Trong trường hợp công ty chúng tôi đã khai báo tờ khai trên phần mềm VNASS & hệ thống đã phân luồng vàng , tuy nhiên công ty phát hiện có 1 số sai sót trên tờ khai nên đã khai bổ sung cho tờ khai này, tờ khai nhảy lên số đuôi là 1, sau đó công ty mang tờ khai + chứng từ lên Chi cục tiến hành thông quan cho tờ khai này. Chúng tôi xin hỏi trong trường hợp này chúng tôi có bị phạt vi phạm hành chính về sửa chữa tờ khai HQ hay không ? 2 . Nếu tờ khai đã thông quan, tuy nhiên chúng tôi có phát hiện sai sót trong tờ khai & khai bổ sung trong vòng 60 ngày kể từ ngày mở tờ khai thì chúng tôi có bị phạt vi phạm hành chính hay không . 3. "Đối với hàng hóa đang làm thủ tục hải quan: trước thời điểm cơ quan Hải quan thông báo việc kiểm tra trực tiếp hồ sơ hải quan " theo Điều 29 Luật Hải quan năm 2014 sẽ được hiểu ý nghĩa như thế nào ? Có nghĩa là hồ sơ HQ đã trực tiếp kiểm tra hay chỉ cần truyền tờ khai lên có phân luồng là được

    Xem trả lời

  • 13/01/2021
    TƯ VẤN VỀ MỘT SỐ TRƯỜNG HỢP SỬA TỜ KHAI THEO NGHỊ ĐỊNH 128

    Theo nghị định 128/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan: - Tờ khai xuất hoặc nhập phân luồng vàng hoặc đỏ: chưa xuất trình chứng từ giấy đến hải quan đăng ký, hải quan đăng ký chưa duyệt tờ khai. Người khai phát hiện ra sai sót và lấy lại tờ khai để sửa, thì khi lấy lại để sửa,trường hợp nào sau đây sẽ bị phạt và mức phạt theo nghị định 128: + Sửa các thông tin như: tên hàng hóa hoặc số vận đơn hoặc số kiện hoặc số kg hoặc xuất xứ hoặc đơn vị tính hoặc số lượng hoặc đơn giá hoặc trị giá ,...mà không ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp đã khai . + Sửa các thông tin như: số lượng hoặc đơn giá hoặc trị giá hoặc mã hàng hóa hoặc mã biểu thuế ,... có làm ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp đã khai . - Tờ khai xuất hoặc nhập phân luồng vàng hoặc đỏ: đã xuất trình chứng từ giấy đến hải quan đăng ký nhưng tờ khai chưa được duyệt.Người khai phát hiện ra sai sót và lấy lại tờ khai để sửa.Thì khi lấy lại để sửa : thông tin sửa không ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp đã khai hoặc có ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp đã khai thì có bị phạt và mức phạt bao nhiêu theo Nghị định 128 - Sửa đổi sau khi tờ khai đã thông quan: thông tin sửa có ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp hoặc không ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp, thì trường hợp nào sẽ bị phạt, mức phạt và trường hợp nào không bị phạt?

    Xem trả lời

  • 04/01/2021
    Vướng mắc về xử phạt vi phạm quy định khai Hải Quan theo NĐ 128/2020

    Theo khoản 2 điều 6 ND 128/2002 thì các trường hợp được khai bổ sung hồ sơ hải quan trong thời hạn theo quy định tại khoản 4 Điều 29 Luật Hải quan năm 2014 không bị xử phạt vi phạm hành chính - Theo khoản 4a điều 29 Luật HQ 2014 thì người khai HQ được thực hiện khai bổ sung Đối với hàng hóa đang làm thủ tục hải quan: trước thời điểm cơ quan Hải quan thông báo việc kiểm tra trực tiếp hồ sơ hải quan - Vậy khi truyền tờ khai chính thức dc phân luồng vàng hoặc đỏ chúng tôi có phát hiện sai sót thì chúng tôi được lấy về sửa và có bị phạt theo điều 8 NĐ 128/2020 không? và làm sao để biết đã được HQ kiểm tra hồ sơ theo chứng từ điện tử nếu có bị phạt.

    Xem trả lời

  • 29/12/2020
    Khai sai mã số hàng hóa lần đầu

    Trường hợp Công ty nhập khẩu mặt hàng lần đầu theo quy định mới khai sai vẫn bị xử phạt vi phạm hành chính. Do mặt hàng công ty là hóa chất lỏng hoặc rắn, có một số hóa chất nhập lần đầu tiên mà các nước vẫn chưa đồng nhất, phía nước nhập khẩu thường có mã số hàng hóa khác với mà số hàng hóa ở đầu Việt Nam sau khi được chỉ thị lấy mẫu đi giám định từ phía cơ quan hải quan và thường có kết quả giám định khác đi nên có một số hóa chất chúng tôi phải làm công văn xin tạm áp nhập lần đầu và cam kết sẽ điều chỉnh, nộp thuế theo đúng quy định của pháp luật khi mà có kết quả giám định từ phía các cơ quan giám định thì có được chấp nhận không? Vậy thì có bị phạt vi phạm hành chính không

    Xem trả lời

  • 29/12/2020
    XỬ PHẠT HÀNH CHÍNH THEO NĐ128 VỀ KHAI SAI CẢNG XẾP HÀNG VÀ TRỊ GIÁ NỘP THUẾ - TK NHẬP KHẨU

    Trường hợp 1 : TK nhập khẩu mở ngày 23/12/2020 trong quá trình hải quan kiểm tra phát hiện khai sai cảng xếp hàng, tại thời điểm đó đã sửa tờ khai trước khi tờ khai được thông quan. Vậy trường hợp này công ty chúng tôi có bị phạt vi phạm hải quan theo điều 7- NĐ 128 hay không ? Trường hợp 2 : TK nhập khẩu mở ngày 12/10/2020 nhưng khai sai trị giá dẫn đến việc khai sai thuế đã nộp. Ngày 18/12/2020 đã phát hiện và đã làm thủ tục khai bổ sung và đang chờ kiểm tra. Trường hợp này có bị phạt hành chính theo NĐ 128 không ? 

    Xem trả lời