Xe ôtô

Câu hỏi: 18355:

Tôi muốn mua một chiếc xe từ Mỹ đã qua sử dụng 2010 Tôi cần những thu tục gì và cách tính thuế ra sao ?

Ngày gửi: 09/02/2017 - Trả lời: 14/02/2017

Tên doanh nghiệp: Cty cp sx TM TTLong

Địa chỉ: Số 91 trận hung đạo p Mỹ bình - Email : longkcag@yahoo.com.vn

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định:

“Điều 9. Một số mặt hàng xuất khẩu, nhập khẩu theo quy định riêng

1. Nhập khẩu ô tô:

a) Ô tô các loại đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu nếu bảo đảm điều kiện: loại đã qua sử dụng không quá 5 (năm) năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu”.

Theo quy định trên, ô tô đã qua sử dụng từ năm 2010 đến nay không được nhập khẩu.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn