Thuế chống bán phá giá cho mặt hàng sợi Polyester Filament Yarn HS code: 54024700

Câu hỏi: 23051:

Hiện tại công ty muốn mua sợi Polyester Filament Yarn- Mã HS: 54024700 từ nhà cung cấp Trung Quốc về Việt Nam theo loại hình nhập kinh doanh (A41), Thuế suất thông thường là 3%. Sau đó công ty chúng tôi bán sợi trên cho khách hàng tại Việt Nam để sản xuất vải. Theo công ty được biết, Bộ Công Thương đã ban hành Quyết định số: 1079/QĐ-BCT ngày 06/04/2020 quyết định điều tra bán phá giá cho mặt hàng thuộc Mã HS: 54024700 có xuất xứ từ Trung Quốc. Tuy nhiên, sản phẩm sợi mà công ty dự kiến nhập khẩu là loại sợi đặc biệt mà trong nước không sản xuất được, và giá nhập khẩu cao hơn rất nhiều so với giá bán tại thị trường trong nước và tại nước xuất khẩu so với mặt hàng tương tự cùng mã HS 54024700. Xin hỏi: 1/ Mặt hàng trên của chúng tôi có nằm trong diện quản lý rủi ro và bị điều tra về chống bán phá giá theo Quyết định 1079/QD-BCT ngày 06/04/2020 hay không? 2/ Nếu sau khi kết thúc điều tra, Cơ quan chức năng kết luận mặt hàng sợi nhập khẩu từ Trung Quốc có mã HS 54024700 vi phạm về việc bán phá giá gây ảnh hưởng cho thị trường trong nước, công ty chúng tôi có phải trả thêm hay bị truy thu bất kỳ loại thuế nào phát sinh cho những hàng hóa đã nhập không? Nếu có thì thuế suất là bao nhiêu? 

Ngày gửi: 21/09/2020 - Trả lời: 24/09/2020

Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH SUMITEX VIỆT NAM

Địa chỉ: 2A-4A Ton Duc Thang, Ben Nghe Ward, District 1, HCMC, Vietnam - Email : ho-hieu.trung@sumitex-vn.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ mô tả hàng hóa bị điều tra tại Quyết định số 1079/QĐ-BCT ngày 06/4/2020 của Bộ Công thương trong đó điều tra áp dụng biện pháp chống bán phá giá đối với mặt mặt hàng:

+ Sợi dài làm từ polyester (polyester filament yarn), trong đó có mặt hàng sợi polyester có mã HS 5402.47.00

Công ty căn cứ vào thực tế hàng hóa nhập khẩu của mình đối chiếu với hàng hóa bị điều tra tại quyết định 1079/QĐ-BCT để xác định có thuộc diện điều tra về chống bán phá giá hay không. Ngoài ra, Công ty tham khảo Điều 10 và Điều 19 Thông tư 37/2019/TT-BCT của Bộ Công thương để xác định hàng hóa nhập khẩu của Công ty có thuộc phạm vi miễn trừ áp dụng biện pháp phòng vệ thương mại hay không cũng như việc hoàn thuế nếu xác định thuộc phạm vi miễn trừ.

- Ngoài ra, việc hoàn thuế hay truy thu khoản chêch lệch thuế chống bán phá giá sẽ được quy định cụ thể tại Quyết định áp dụng thuế chống bán phá giá chính thức của Bộ Công thương sau khi điều tra áp dụng biện pháp chống bán phá giá.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

 Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn