Hòan thuế hàng nhập khẩu

Câu hỏi: 23795:

Doanh nghiệp chịu thuế có nhập 1000 sản phẩm về trên tờ khai, tuy nhiên thực tế đối tác chuyển có 500 sản phẩm, Doanh nghiệp đã nộp thuế đầy đủ cho 1000 cái. Vậy khi kiểm hóa phát hiện ra sai số lượng, trong trường hợp này doanh nghiệp có bị phạt không ạ? Nếu phạt theo điều nào, nghị đính bao nhiêu ạ? Và Doanh nghiệp có được hoàn số tiền thuế nộp thừa cho 500 sản phẩm hay không

Ngày gửi: 03/07/2021 - Trả lời: 08/07/2021

Tên doanh nghiệp: LG Chem Hai Phong Engineering Plastics

Địa chỉ: Lot N1-5 Trang Due IP, Dinh Vu - Cat Hai EZ, Hong Phong, An Duong, Hai Phong, Viet Nam - Email : tonyhuan92@gmail.com

Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Các trường hợp xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi khai sai so với thực tế  về lượng được thực hiện theo Điều 8, Điều 9 Nghị định 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ.

 - Các trường hợp hoàn thuế được quy định tại Điều 19 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 ngày 06/4/2016, Điều 37 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ.

 Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

 Để tham khảo thêm cá nhân có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.