Nhập xe máy

Câu hỏi: 17885:

Chúng tôi là doanh nghiệp 100% vốn Nhật Bản. Hiện công ty đang tiến hành nhập 01 xe máy đã qua sử dụng cho 1 người nước ngoài đang làm việc tại công ty (đây là tài sản cá nhân của ông ta, nhập vào Việt Nam với mục đích phục vụ đi lại cá nhân trong suốt thời gian làm việc tại Việt Nam, sau khi hoàn thành công việc tại Việt Nam ông ta sẽ mang về lại nước ngoài). Vậy cho chúng tôi hỏi:

1/ Khi hàng về tại cảng, chúng tôi sẽ mở tờ khai tại Chi Cục Hải Quan Nhơn Trạch hay mở tờ khai tại cảng ?

2/ Những giấy tờ gì chúng tôi phải xuất trình hay đính kèm theo bộ chứng từ khi mở tờ khai hải quan ?

3/ Có được miễn giảm các loại thuế hay không hay là bắt buộc phải nộp thuế ? Nếu có gồm những loại thuế nào 

Ngày gửi: 13/10/2016 - Trả lời: 17/10/2016

Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH HIROTA PRECISION VIỆT NAM

Địa chỉ: Đường số 10, KCN Nhơn Trạch 1, Nhơn Trạch, Đồng Nai - Email : nhanhirota@gmail.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

-Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư số 143/2015/TT-BTC ngày 11/09/2015 của Bộ Tài chính quy định thủ tục hải quan và quản lý xe ô tô, xe gắn máy của các dối tượng được phép nhập khẩu, tạm nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại:

Điều 3. Điều kiện xe ô tô, xe gắn máy nhập khẩu, tạm nhập khẩu.

2. Đối với xe gắn máy:

a) Xe gắn máy nhập khẩu, tạm nhập khẩu là xe chưa qua sử dụng”.

Do xe máy của người nước ngoài mà công ty nêu trên đã qua sử dụng nên không đủ điều kiện nhập khẩu xe gắn máy của các đối tượng không nhằm mục đích thương mại. Công ty chỉ được phép nhập khẩu xe gắn máy mới 100% chưa qua sử dụng tại cửa khẩu và nộp đủ các loại thuế hiện hành.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.