Nhập thiết bị cơ khí đã qua sử dụng vào Kho Ngoại Quan

Câu hỏi: 23050:

chúng tôi chuyên kinh doanh bể lắp ghép cho khu vực Châu Á Thái Bình Dương. Nay chúng tôi đang có ý định thuê kho ngoại quan tại Biên Hòa để lưu kho thiết bị là "hệ thống kích nâng bồn đã qua sử dụng" được chế tạo bởi chúng tôi (CST). Chúng tôi chỉ thuê kho để làm nơi quản lý và lưu kho để chờ luân chuyển xuất đi tiếp các nước khác để phục vụ công trình "KHÔNG CÓ NHU CẦU NHẬP VÀO NỘI ĐỊA VIỆT NAM TIÊU THỤ hoặc vs mục đính khác". Vậy lô hàng của chúng tôi có cần phải tuân theo quy định nhập thiết bị cũ đã qua sử dụng không?

Ngày gửi: 22/09/2020 - Trả lời: 24/09/2020

Tên doanh nghiệp: CST industries INC

Địa chỉ: 28 Phùng Khắc Khoan, Quận 1, TP HCM - Email : hong.hau@cstindustries.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ khoản 2 điều 1 Quyết định số 18/2019/QĐ-TTg ngày 19/04/2019 của Thủ tướng Chính phủ quy định:

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

...2. Quyết định này không áp dụng đối với máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Quá cảnh; trung chuyển hàng hóa;

b) Kinh doanh chuyển khẩu;

c) Kinh doanh tạm nhập, tái xuất;

d) Các hình thức tạm nhập, tái xuất khác quy định tại Điều 15 và tạm xuất, tái nhập quy định tại Điều 17 Nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý ngoại thương (trừ trường hợp tạm nhập, tái xuất thực hiện các hợp đồng gia công; trường hợp nhập khẩu để sản xuất, thi công thực hiện các dự án đầu tư);

đ) Thực hiện hợp đồng dịch vụ sửa chữa, bảo dưỡng với thương nhân nước ngoài;

e) Mua bán giữa các doanh nghiệp trong khu chế xuất, doanh nghiệp trong khu phi thuế quan; doanh nghiệp trong khu chế xuất bán tài sản thanh lý vào nội địa;

g) Nhận chuyển giao từ đối tác nước ngoài sau khi hết hạn hợp đồng gia công, hợp đồng thuê mua tài chính; thay đổi mục đích sử dụng chuyển tiêu thụ nội địa sau khi hết hạn tạm nhập để thi công công trình hoặc tạm nhập theo hình thức thuê, mượn để thực hiện hợp đồng gia công cho thương nhân nước ngoài; chuyển giao giữa các doanh nghiệp thực hiện hợp đồng gia công cho thương nhân nước ngoài;

h) Phục vụ nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ mà trong nước chưa sản xuất được; phục vụ nhiệm vụ an ninh, quốc phòng theo yêu cầu của các bộ quản lý ngành, lĩnh vực;

i) Máy móc, thiết bị thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn (Danh mục sản phẩm, hàng hóa nhóm 2) do các bộ quản lý ngành, lĩnh vực ban hành theo quy định của Luật Chất lượng sản phẩm, hàng hóa;

k) Máy móc, thiết bị thuộc lĩnh vực chuyên ngành mà các bộ, cơ quan ngang bộ đã có văn bản quy phạm pháp luật để quản lý. …”

Công ty xác định rõ loại hình và mục đích kinh doanh cụ thể của mình và đối chiếu quy định trên để thực hiện chính sách hàng hoá là máy móc thiết bị qua sử dụng cho phù hợp

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện việc khai báo xuất khẩu hàng hóa của mình cho phù hợp. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

 Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.