Hàng nhập khẩu không dán nhãn xuất xứ

Câu hỏi: 23621:

Công ty chúng tôi xin được tư vấn về việc dán nhãn xuất xứ hàng hóa trên hàng nguyên phụ liệu nhập khẩu phục vụ SXXK. Nếu trường hợp hàng nhập về không dán nhãn xuất xứ thì có bị phạt theo Nghị định 128/2020/NĐ-CP hay không? Vì theo nội dung CV 1512/TCHQ-PC ngày 19/10/2020 thì Hải quan không xử phạt vấn đề này.

Ngày gửi: 07/05/2021 - Trả lời: 11/05/2021

Tên doanh nghiệp: Cty TNHH SAITEX INTERNATIONAL Đồng Nai

Địa chỉ: lô 225, KCN Amata.TP Bien Hoa, TỈnh Đồng Nai - Email :

Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai có ý kiến trả lời như sau:

Căn cứ Nghị định 43/2017/NĐ-CP ngày 14/04/2017 của Chính phủ quy định về nhãn hàng hóa;

Căn cứ Nghị định 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan có Hiệu lực từ ngày 10/12/2020.

Theo quy định hiện hành, hàng hóa nhập khẩu phải thể hiện ghi nhãn hàng hóa cụ thể (trừ các trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định 43/2017/NĐ-CP nêu trên).

Trường hợp hàng nhập khẩu vi phạm quy định về ghi nhãn hàng hóa nhập khẩu (trừ các trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định 43/2017/NĐ-CP ngày 14/04/2017) thì tùy theo trị giá lô hàng, Công ty sẽ bị xử phạt theo quy định . Đồng thời, Công ty cũng bị buộc áp dụng khắc phục hậu quả theo quy định tại Điều 22, Nghị định 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ.

Trường hợp cần thêm thông tin, đề nghị Công ty liên hệ Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn