• 23/04/2021
    Mô tơ làm mát cho máy kiểm tra độ tin cậy của mũ bảo hiểm NEX1200

    Công ty chúng tôi có kế hoạch nhập khẩu 2 mô tơ điện mới 100% trong tháng 05/2021 sắp tới với công suất 0.1kW, loại 3 pha sử dụng thay thế cho mô tơ đã hỏng cho làm mát máy kiểm tra độ tin cậy của mũ bảo hiểm. Theo như tôi được biết, mặt hàng mô tơ 3 pha nói chung cần kiểm tra hiệu suất năng lượng căn cứ Quyết định số 78/QĐ-TTG, Quyết định SỐ 04/QĐ-TTG thực hiện theo Thông tư 65/2017/TT-BTC (ban hành kèm theo Công văn số1316/CT-TKNL ngày 12 tháng2 năm 2018 của Bộ Công Thương). Nhưng mục các loại động cơ không cần dán nhãn năng lượng và kiểm tra hiệu suất có ghi "Động cơ điện có công suất dưới 0.75 KW (750W) không phải dán nhãn năng lượng". Vậy 02 mô tơ này của chúng tôi có được miễn kiểm tra và dán nhãn năng lượng không?

  • 22/04/2021
    ĐĂNG KÝ THỦ TỤC

    Công ty có trụ sở chính ở Đồng Nai và chi nhánh ở TP Hồ Chí Minh ( có mã số thuế chi nhánh) . Hiện tại Công ty có nhập khẩu 1 lô hàng cửa khẩu đến tại Phú Mỹ. Vậy Công ty có thể đăng ký thủ tục Hải Quan tại Hải Quan Cát Lái được không?

  • 22/04/2021
    Thuế xuất khẩu và thuế nhập khẩu đối với loại hình xuất khẩu tại chỗ và nhập khẩu tại chỗ

    Theo nội dung quy định tại điểm g và điểm h, khoản 2 ,Điều 12 của Nghị định 18/2021/NĐ-CP thì "g) Sản phẩm xuất khẩu tại chỗ không được miễn thuế xuất khẩu. Người xuất khẩu tại chỗ đăng ký tờ khai hải quan xuất khẩu tại chỗ và kê khai nộp thuế xuất khẩu theo mức thuế suất và trị giá của sản phẩm xuất khẩu tại chỗ theo quy định tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan xuất khẩu tại chỗ. h) Sản phẩm nhập khẩu tại chỗ đăng ký tờ khai hải quan theo loại hình nhập gia công được miễn thuế nhập khẩu nếu người nhập khẩu tại chỗ đáp ứng quy định tại điểm a, b khoản 2 Điều 10 Nghị định này. Sản phẩm nhập khẩu tại chỗ đăng ký tờ khai hải quan theo loại hình khác thì người nhập khẩu tại chỗ kê khai, nộp thuế theo mức thuế suất và trị giá tính thuế của sản phẩm nhập khẩu tại thời điểm đăng ký tờ khai." Vậy trường hợp nộp thuế xuất khẩu đối với loại hình xuất khẩu tại chỗ và thuế nhập khẩu đối với loại hình nhập khẩu tại chỗ để sản xuất xuất khẩu thì DN có phải nộp thuế GTGT khi mở tờ khai không? 

  • 22/04/2021
    Xác định thuế GTGT với các mặt hàng kim dùng trong y tế

    Công ty chúng tôi có nhập khẩu các mặt hàng kim chọc hút tủy xương, kim sinh thiết tủy xương, kim lấy máu, kim truyền dùng trong y tế, được liệt kê cụ thể như sau: 1. Kim chọc hút tủy xương 2. Kim sinh thiết tủy xương 3. Kim lấy máu chân không hai đầu đốc trong 4. Kim chích lấy máu ngón tay 5. Kim lấy máu chân không hai đầu đốc đục 6. Kim bướm lấy máu chân không có khóa an toàn 7. Kim truyền mẫu thử dùng trong y tế 8. Kim chích lấy máu gót chân 9.Kim bướm lấy máu Căn cứ theo hướng dẫn thuộc công văn số 8181/TCHQ-TXNK ngày 31/12/2020 hướng dẫn về việc thực hiện chính sách thuế GTGT đối với kim tiêm dùng trong y tế của Tổng cục Hải quan: “trường hợp doanh nghiệp nhập khẩu kim tiêm dùng trong y tế (không có bơm tiêm) hoặc bơm tiêm (không có kim tiêm) thì đều được áp dụng chính sách thuế GTGT 5% như với bơm kim tiêm quy định tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC”, chúng tôi cho rằng các mặt hàng nêu trên được áp mức thuế suất thuế GTGT là 5%. Chúng tôi đặt câu hỏi này mong Quý Cục hải quan quan xem xét và giải đáp thắc mắc liên quan mức thuế suất thuế GTGT cho các mặt hàng đã nêu trên.

  • 20/04/2021
    XUẤT NHẬP KHẨU TẠI KHU CÔNG NGHIỆP

    Xin hỏi Luật Hải Quan có quy định trường hợp nào được coi là xuất nhập khẩu tại chỗ từ Khu Công Nghiệp tại Việt Nam vào Nội Địa không, nếu có thì nhà sản xuất tại khu công nghiệp có được cấp C/O cho bên nhập khẩu không, và bên nhập khẩu có được hưởng ưu đãi từ C/O đó không

Tỷ giá tính thuế

Từ ngày 19/04/2021 đến 25/04/2021

Ngoại tệ

Tên ngoại tệ

Tỷ giá

USD

Đô la Mỹ

22,980.00 đ

EUR

Đồng Euro

27,089.18 đ

  Xem thêm

 

HÌNH ẢNH HOẠT ĐỘNG